Málstofur

Að lesa í fyrri tíð (Laugardag kl. 10.00-12.00)

  • Ásta Svavarsdóttir, rannsóknardósent á Árnastofnun
  • Jóhannes Bjarni Sigtryggsson, verkefnisstjóri og nýdoktor á Árnastofnun
  • Heimir Freyr Viðarsson doktorsnemi
  • Halldóra Kristinsdóttir doktorsnemi

Ameríkurnar og innflytjendur: tregi, þrár, bjartir draumar og brostnir  (Föstudag kl. 13.00-16.30)

  • Guðrún Björk Guðsteinsdóttir, prófessor í enskum bókmenntum
  • Úlfar Bragason, rannsóknaprófessor á Árnastofnun
  • Stefano Rosatti, aðjunkt í ítölsku
  • Björg Hjartardóttir, doktorsnemi við háskólann í Bresku Kólumbíu (UBC) í Kanada
  • Gro Tove Sandsmark, lektor í norsku
  • Annemette Hejlsted, lektor í dönskum bókmenntum

Biblían, áhrif og þýðingar (Laugardag kl. 10.00-12.00)

  • Bjarni Randver Sigurvinsson, doktorsnemi og stundakennari
  • Einar Sigurbjörnsson prófessor
  • Gunnlaugur A. Jónsson prófessor
  • Haraldur Hreinsson, doktorsnemi og stundakennari

Breytileiki Njáls sögu (Föstudag kl. 13.00-16.00)

  • Svanhildur Óskarsdóttir, rannsóknardósent á Árnastofnun
  • Ludger Zeevaert, rannsóknarmaður á Árnastofnun
  • Emily Lethbridge, nýdoktor hjá Miðaldastofu, Margrét Eggertsdóttir, rannsóknarprófessor á Árnastofnun
  • Sveinn Yngvi Egilsson, prófessor í Íslensku- og menningardeild

Enska á Íslandi: Áhrif ensku á nám og starf í nýju íslensku málumhverfi (Laugardag kl. 13.00-16.30)

  • Ásrún Jóhannsdóttir, doktorsnemi og stundakennari
  • Anna Jeeves, doktorsnemi og stundakennari
  • Hulda Kristín Jónsdóttir, doktorsnemi og stundakennari, Birna Arnbjörnsdóttir prófessor
  • Hafdís Ingvarsdóttir prófessor

Erindi heimspekinnar (Föstudag kl. 13.00-14.30)

  • Henry Alexander Henrysson, verkefnisstjóri hjá Siðfræðistofnun
  • Geir Sigurðsson, dósent í kínverskum fræðum
  • Róbert H. Haraldsson, prófessor í heimspeki

Eyjar í norrænum fornbókmenntum (Islands in Medieval Norse Literature) (Laugardag kl. 10.30-12.00)

  • Torfi H. Tulinius, prófessor
  • Anna Katharina Heiniger, doktorsnemi
  • Marion Poilvez, doktorsnemi

Háskóli, tilgangur og siðvitund (Laugardag kl. 15.00-16.30)

  • Eyja M. Brynjarsdóttir, verkefnisstjóri hjá Eddu - öndvegissetri
  • Guðni Th. Jóhannesson, lektor í sagnfræði
  • Pétur Knútsson, dósent emeritus

Hugrænt bland í poka (Laugardag kl. 13.00-14.30)

  • Auður Stefánsdóttir doktorsnemi
  • Bergljót Soffía Kristjánsdóttir prófessor og Helgi Garðar Garðarsson, geðlæknir og sálkönnuður BUGL
  • María Anna Garðarsdóttir aðjunkt
  • Sigríður Þorvaldsdóttir aðjunkt

Iceland – Niceland – Disneyland: Frá verufræði til verkefna í ferðaþjónustu (Laugardag kl. 10.00-12.00)

  • Björn Þorsteinsson, sérfræðingur við Heimspekistofnun
  • Edward H. Huijbens, forstöðumaður Rannsóknamiðstöðvar ferðamála
  • Gunnar Þór Jóhannesson, lektor í land- og ferðamálafræði
  • Þorvarður Árnason, forstöðumaður Rannsóknaseturs Háskóla Íslands á Höfn

Íslensk og evrópsk málföng, opin og frjáls (Laugardag kl. 10.30-12.00)

  • Eiríkur Rögnvaldsson, prófessor í íslenskri málfræði
  • Sigrún Helgadóttir, MSc
  • Steinþór Steingrímsson, MSc og Kristín M. Jóhannsdóttir málfræðingur


Íslenskt lýðræði: Vandi þess og verkefni (Laugardag kl. 13.00-16.30)

  • Vilhjálmur Árnason, prófessor í heimspeki
  • Ragnheiður Kristjánsdóttir, aðjunkt í sagnfræði
  • Ólafur Páll Jónsson, dósent í heimspeki við Menntavísindasvið
  • Þorbjörn Broddason, prófessor í félagsfræði
  • Ragnar Karlsson, doktorsnemi og Salvör Nordal, forstöðumaður Siðfræðistofnunar

Íslenskt táknmál: Myndir úr málsamfélaginu (Föstudag kl. 13.00-14.30)

  • Rannveig Sverrisdóttir, lektor í táknmálsfræði
  • Elísa G. Brynjólfsdóttir málfræðingur
  • Jóhannes Gísli Jónsson, aðjunkt í íslenskri málfræði
  • Þórhalla Guðmundsdóttir Beck málfræðingur
  • Málstofan verður túlkuð yfir á íslenskt táknmál

Mál og mannshugur (Laugardag kl. 15.00-16.30)

  • Sigríður Sigurjónsdóttir, prófessor í málfræði
  • Höskuldur Þráinsson, prófessor í málfræði
  • Matthew Whelpton, dósent í ensku

Máltileinkun: Íslenskuþorpið í reynd, málvíxl Dana og stöðupróf dönskunema (Föstudag kl. 15.00-16.30)

  • Kolbrún Friðriksdóttir, aðjunkt í íslensku sem öðru máli
  • Þóra Björk Hjartardóttir, dósent í íslensku sem öðru máli
  • Þórhildur Oddsdóttir, aðjunkt í dönsku

Með fáum orðum: Örsagan í spænskumælandi löndum (Laugardag kl. 13.00-14.00)

  • Kristín Guðrún Jónsdóttir, aðjunkt í spænsku
  • Erla Erlendsdóttir, dósent í spænsku

Módernismi (Föstudag kl. 15.00-17.00)

  • Margrét Elísabet Ólafsdóttir stundakennari
  • Benedikt Hjartarson aðjunkt
  • Ástráður Eysteinsson prófessor
  • Þröstur Helgason doktorsnemi

Orð eins og forðum (Föstudag kl. 13.00-17.00)

  • Guðrún Kvaran, prófessor og stofustjóri hjá Árnastofnun
  • Jón G. Friðjónsson prófessor
  • Margrét Jónsdóttir prófessor
  • Jón Símon Markússon doktorsnemi
  • Katrín Axelsdóttir aðjunkt
  • Jón Axel Harðarson prófessor
  • Magnús Snædal prófessor

Róttæk heimspeki samtímans (Föstudag kl. 15.00-17.00)

  • Sigríður Þorgeirsdóttir, prófessor í heimspeki
  • Egill Arnarson, MA í heimspeki
  • Erla Karlsdóttir, doktorsnemi í heimspeki
  • Nanna Hlín Halldórsdóttir, doktorsnemi í heimspeki


Sagan kortlögð? Notkun landupplýsingakerfa í sagnfræðilegum rannsóknum (Laugardag kl. 13.00-14.30)

  • Guðmundur Jónsson, prófessor í sagnfræði
  • Ingibjörg Jónsdóttir, dósent í landfræði
  • Anna Lísa Guðmundsdóttir, deildarstjóri í Minjasafni Reykjavíkur


Samfélagsrýnirinn Noam Chomsky (Laugardag kl. 15.00-16.30)

  • Guðni Elísson, prófessor í almennri bókmenntafræði
  • María Kristjánsdóttir bókmenntafræðingur
  • Jón Ólafsson, prófessor við Háskólann á Bifröst

Sifjafræði hugtaka (Laugardag kl. 11.00-12.00)

  • Eiríkur Smári Sigurðarson, rannsóknastjóri Hugvísindasviðs
  • Svavar Hrafn Svavarsson, prófessor í heimspeki


Skólun skálda (Laugardag kl. 13.00-14.30)

  • Hlín Agnarsdóttir, rithöfundur og stundakennari
  • Rúnar Helgi Vignisson, dósent í ritlist
  • Soffía Auður Birgisdóttir bókmenntafræðingur

Synd og sekt - skinhelgi og skömm? Trúar- og siðferðisboðskapur í menningu og bókmenntum (Föstudag kl. 13.00-14.30)

  • Sólveig Anna Bóasdóttir dósent
  • Arnfríður Guðmundsdóttir prófessor
  • Hjalti Hugason prófessor

Sögulega skáldsagan (Laugardag kl. 15.00-16.30)

  • Daisy Neijmann stundakennari
  • Ingibjörg Ágústsdóttir, lektor í breskum bókmenntum
  • Hólmfríður Garðarsdóttir, prófessor í spænsku

Voveifleg dauðsföll á 19. öld (Föstudag kl. 15.00-17.00)

  • Már Jónsson, prófessor í sagnfræði
  • Björk Ingimundardóttir, sagnfræðingur og skjalavörður hjá Þjóðskjalasafni
  • Gunnar Örn Hannesson, sagnfræðingur og skjalavörður hjá Þjóðskjalasafni
  • Eggert Þór Bernharðsson, prófessor í hagnýtri menningarmiðlun

Yfirnáttúruleg reynsla á miðöldum og skilgreining hennar  (Laugardag kl. 13.00-16.30)

  • Ármann Jakobsson prófessor
  • Christopher W.E. Crocker doktorsnemi
  • Sean B. Lawing doktorsnemi
  • Gunnvör S. Karlsdóttir doktorsnemi
  • Arngrímur Vídalín Stefánsson doktorsnemi

Þýðing bernskunnar (Laugardag kl. 11.00-14.30)

  • Dagný Kristjánsdóttir prófessor
  • Helga Birgisdóttir doktorsnemi
  • Anna Heiða Pálsdóttir stundakennari
  • Olga Holownia nýdoktor
  • Aleksandra Maria Cieslinska doktorsnemi


Þræðir þýðinga: Ívaf eða uppistaða? (Föstudag kl. 15.00-17.00)

  • Ásdís Egilsdóttir, prófessor í Íslensku- og menningardeild
  • Hjalti Snær Ægisson doktorsnemi
  • Gunnar Harðarson, prófessor í Sagnfræði- og heimspekideild
  • Helga Kress, prófessor emeritus, Íslensku- og menningardeild

Eitt stakt erindi verður flutt á þinginu:


  • Randi Benedikte Brodersen, lektor í dönsku: Sproglig tilpasning og bevidsthed i lyset af ikkevoldelig kommunikation (Föstudag kl. 13.00-13.30)
Deila: 
Þú ert að nota: brimir.rhi.hi.is